Trả lãi vay đầu tư vào doanh nghiệp khác có được tính vào chi phí được trừ không?

Chi phí lãi vay đầu tư _ Kế toán thuế Centax

Chi phí lãi vay đầu tư _ Kế toán thuế Centax

Nhiều kế toán rất băn khoăn trong quá trình đầu tư vốn vào doanh nghiệp khác thì khoản lãi vay có được tính vào chi phí được trừ không? Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, Kế toán thuế Centax xin chia sẻ tới bạn đọc bài viết:

Trả lãi vay đầu tư vào doanh nghiệp khác có được tính vào chi phí được trừ không?

  1. Căn cứ vào  Điểm e và Điểm k Khoản 2 Điều 9 Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định về các khoản không được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp:

“e) Chi trả lãi tiền vay vốn tương ứng với phần vốn điều lệ còn thiếu, theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp; lãi tiền vay đã được ghi nhận vào giá trị tài sản; lãi vay vốn để triển khai thực hiện các hợp đồng tìm kiếm thăm dò và khai thác dầu khí;

“k) Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ một số trường hợp đặc thù theo hướng dẫn của Bộ Tài chính”.

  1. Căn cứ vào khoản 6 Điều 1 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015 của Chính sửa đổi bổ sung điểm e khoản 2 điều 9 nghị định 218/2013/NĐ-CP:

“e) Chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ còn thiếu, theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp; lãi tiền vay trong quá trình đầu tư đã được ghi nhận vào giá trị đầu tư; lãi vay để triển khai thực hiện các hợp đồng tìm kiếm thăm dò và khai thác dầu khí.

Trường hợp doanh nghiệp đã góp đủ vốn điều lệ, trong quá trình kinh doanh có khoản chi trả lãi tiền vay để đầu tư vào doanh nghiệp khác thì khoản chi này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.”

  1. Căn cứ vào: Điểm 2.18 và Điểm 2.31 Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính quy định các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, bao gồm:

“2.18. Chi trả lãi tiền vay vốn tương ứng với phần vốn điều lệ (đối với doanh nghiệp tư nhân là vốn đầu tư) đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh. Chi trả lãi tiền vay đã được ghi nhận vào giá trị của tài sản, giá trị công trình đầu tư”

“2.31. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế.”.

  1. Căn cứ điểm 2.18 Khoản 2 Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính quy định các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN như sau:

“2.18. Chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ (đối với doanh nghiệp tư nhân là vốn đầu tư) đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh. Chi trả lãi tiền vay trong quá trình đầu tư đã được ghi nhận vào giá trị của tài sản, giá trị công trình đầu tư.

Trường hợp doanh nghiệp đã góp đủ vốn điều lệ, trong quá trình kinh doanh có khoản chi trả lãi tiền vay để đầu tư vào doanh nghiệp khác thì khoản chi này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế….”

Như vậy, theo hướng dẫn tại các quy định trên: 

  • Nếu doanh nghiệp thiếu vốn điều lệ thì khoản chi phí lãi vay được ghi nhận vào giá trị tài sản, giá trị của công trình đầu tư
  • Nếu doanh nghiệp đã góp đủ vốn điều lệ thì khoản lãi vay được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN.

Mời các bạn tham khảo Công văn số 5594/TCT-CS

Bản quyền bài viết thuộc về Kế toán Centax.

Khi copy vui lòng ghi đầy đủ nguồn: www.centax.edu.vn