Thuế suất VAT đối với nhập khẩu máy nông nghiệp

Câu hỏi:

Công ty tôi tháng 1/2016 có thực hiện nhập khẩu máy móc phục vụ cho sản xuất lúa gạo.Vậy máy móc này chịu thuế suất bao nhiêu?

Trả lời:

Nhập khẩu máy phục vụ cho sản xuất nông nghiệp

Nhập khẩu máy phục vụ cho sản xuất nông nghiệp

Căn cứ Thông tư 26/2015/TT-BTC tại Điều 1, Khoản 2 bổ sung Khoản 3a vào Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC như sau:

“Máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp gồm: máy cày; máy bừa; máy phay; máy rạch hàng; máy bạt gốc; thiết bị san phẳng đồng ruộng; máy gieo hạt; máy cấy; máy trồng mía; hệ thống máy sản xuất mạ thảm; máy xới, máy vun luống, máy vãi, rắc phân, bón phân; máy, bình phun thuốc bảo vệ thực vật; máy thu hoạch lúa, ngô, mía, cà phê, bông; máy thu hoạch củ, quả, rễ; máy đốn chè, máy hái chè; máy tuốt đập lúa; máy bóc bẹ tẽ hạt ngô; máy tẽ ngô; máy đập đậu tương; máy bóc vỏ lạc; xát vỏ cà phê; máy, thiết bị sơ chế cà phê, thóc ướt; máy sấy nông sản (lúa, ngô, cà phê, tiêu, điều…), thủy sản; máy thu gom, bốc mía, lúa, rơm rạ trên đồng; máy ấp, nở trứng gia cầm; máy thu hoạch cỏ, máy đóng kiện rơm, cỏ; máy vắt sữa và các loại máy chuyên dùng khác.”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì trong tháng 1/2016 công ty bạn có thực hiện nhập khẩu máy móc phục vụ cho sản xuất lúa gạo thì công ty bạn không phải nộp thuế giá trị gia tăng ở khâu nhập khẩu cho mặt hàng này.

Bản quyền bài viết thuộc về Kế toán Centax.

Khi copy vui lòng ghi đầy đủ nguồn: www.centax.edu.vn

Tags: